Cách tính mức hưởng BHXH một lần
(19/05/2019 08:02:00)
(Chinhphu.vn) - Từ tháng 1 đến tháng 12/2017 bà Trần Hiền đóng BHXH với mức lương là 4.230.000 đồng/tháng; từ tháng 1 đến tháng 6/2018 là 6.530.000 đồng/tháng. Hiện bà Hiền đã nghỉ việc và ngừng đóng BHXH được 1 năm. Nay bà Hiền muốn nhận tiền BHXH 1 lần thì số tiền sẽ được bao nhiêu và có bị ít hơn số tiền đã đóng?
Trả lời công dân - doanh nghiệp
Căn cứ công nhận diện tích đất ở đối với đất sử dụng trước 1975
14/05/2019 11:02:00
(Chinhphu.vn) – Theo phản ánh của ông Lê Tỵ (Đà Nẵng), Khoản 2, Điều 103 Luật Đất đai 2013 quy định, thửa đất ở có vườn ao được hình thành trước ngày 18/12/1980 và người sử dụng đất có một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các Khoản 1, 2 và 3 Điều 100 của Luật này thì diện tích đất ở được xác định theo giấy tờ đó.
Căn cứ để được hưởng chế độ BHYT cao hơn
13/05/2019 10:02:00
(Chinhphu.vn) - Bà Ngọ Thị Thu (tỉnh Thanh Hoá) là con gái duy nhất của liệt sĩ, tháng 8/2011 được tuyển dụng là công chức tại UBND phường, đóng BHYT theo quy định. Bà Thu hỏi, bà có được hưởng BHYT theo chế độ của con liệt sĩ không? Nếu được thì cần làm thủ tục như thế nào? Nếu đã đóng BHYT thì có được hoàn trả không?
Gói thầu nhỏ chỉ cần nộp cam kết chứng minh đủ năng lực
13/05/2019 07:45:00
(Chinhphu.vn) – Đối với những gói thầu đơn giản, có giá trị nhỏ, bên mời thầu có thể không quy định tiêu chuẩn đánh giá về năng lực và kinh nghiệm mà chỉ cần yêu cầu nhà thầu nộp bản cam kết để chứng minh nhà thầu có đủ năng lực, kinh nghiệm cung cấp hàng hóa đáp ứng yêu cầu nêu trong hồ sơ yêu cầu.
Thời gian đi nghĩa vụ quân sự có được tính đóng BHXH?
11/05/2019 08:02:00
(Chinhphu.vn) - Ông Đàm Vĩnh Hoàng (tỉnh Bắc Kạn) tham gia nghĩa vụ quân sự từ tháng 2/1998 đến hết tháng 1/2001 được xuất ngũ. Trước khi tham gia nghĩa vụ quân sự ông Hoàng chưa tham gia đóng BHXH, hiện ông đang đóng BHXH bắt buộc.
Đối tượng miễn nghĩa vụ quân sự
10/05/2019 09:02:00
(Chinhphu.vn) – Ông Võ Trọng Nghĩa (TPHCM) mới tốt nghiệp đại học, đang trong độ tuổi đi nghĩa vụ quân sự theo quy định của pháp luật. Mẹ ông là thương binh hạng hai, căn cứ Điểm c, Khoản 2, Điều 5 Thông tư số 148/2018/TT-BQP thì gia đình ông được miễn tham gia nghĩa vụ quân sự đối với một người con trai.
Các khoản bổ sung khác ngoài lương có phải tính đóng BHXH?
10/05/2019 08:02:00
(Chinhphu.vn) - Các khoản bổ sung khác dùng để tính đóng BHXH, BHYT, BHTN phải được xác định mức tiền lương cụ thể trong hợp đồng lao động và mang tính chất chi trả thường xuyên trong mỗi kỳ lương.

Khám trái tuyến có được cấp giấy nghỉ ốm?
09/05/2019 08:02:00
(Chinhphu.vn) – Bà Lê Thị Kiều Ánh (TPHCM) đăng ký khám BHYT ở Bệnh viện 175. Vừa qua, bà bị thủy đậu và có xin giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH tại Bệnh viện quận 12. TPHCM nhưng không được chấp thuận vì lý do bà khám bệnh không đúng tuyến.
Chế độ đối với người hưởng chính sách như thương binh
08/05/2019 12:45:00
(Chinhphu.vn) – Theo ông Hà Dũng (Hà Giang) tham khảo, Điểm a, Khoản 2, Điều 1 Quyết định 142/2008/QĐ-TTg quy định đối tượng không áp dụng chính sách là người đang hưởng chế độ hưu trí, mất sức lao động hoặc chế độ bệnh binh hàng tháng. Ông hỏi, người hưởng chế độ hàng tháng như thương binh thì có được áp dụng không?
Xử lý tình huống dùng chứng thư số của đơn vị khác để mời thầu
07/05/2019 09:02:00
(Chinhphu.vn) – Việc đơn vị A (bên mời thầu) sử dụng chứng thư số của đơn vị B để mời thầu dẫn đến tên bên mời thầu trong E-TBMT khác với tên bên mời thầu trong E-HSMT là lỗi của bên mời thầu, không phải lỗi của nhà thầu.

BẢN ĐỒ HÀNH CHÍNH
Về đầu trang        
Cổng TTĐT Chính phủ Báo điện tử Chính phủ MGov.vn Giới thiệu Cổng TTĐT Chính phủSơ đồ Cổng thông tinLiên hệEnglish中文     
© CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ CHÍNH PHỦ
Tổng Giám đốc: Vi Quang Đạo
Trụ sở: 16 Lê Hồng Phong - Ba Đình - Hà Nội.
Điện thoại: Văn phòng: 080 43162; Fax: 080.48924; Email: thongtinchinhphu@chinhphu.vn.
Bản quyền thuộc Cổng Thông tin điện tử Chính phủ.
Ghi rõ nguồn 'Cổng Thông tin điện tử Chính phủ' hoặc 'www.chinhphu.vn' khi phát hành lại thông tin từ các nguồn này.